Hội nghị đầu bờ mô hình: "Nuôi lợn trên đệm lót sinh học"
Được thực hiện từ tháng 4 năm 2014 đến nay, mô hình đã tiến hành xây dựng quy trình kỹ thuật nuôi lợn trên đệm lót sinh học với 2 đợt nuôi: đợt 1 từ tháng 4 đến tháng 7; đợt thứ 2 từ tháng 9 đến tháng 12.
Sử dụng và vận hành đệm lót sinh học đúng cách sẽ đem lại rất nhiều lợi ích, giúp giảm công vệ sinh chuồng trại hằng ngày; giảm chi phí phòng trừ bệnh cho lợn. Lợn không bị thối bàn chân hoặc què chân, lông da bóng mượt và sạch. Đặc biệt, nuôi lợn theo mô hình này hạn chết được tình trạng ô nhiễm môi trường (mùi hôi, ruồi, muỗi…).
Hội nghị đã nghe báo cáo chủ trang trại về những kết quả mô hình ứng dụng đệm lót sinh học trong chăn nuôi. Theo báo cáo của chủ nhiệm mô hình cho thấy chi phí đầu tư ban đầu khoảng 70-75 ngàn đồng/m2 đệm, thời gian sử dụng được vài năm nhưng giảm được 60% công lao động ở khâu dọn phân, tắm heo và rửa chuồng; giảm bệnh tật cho heo… Với 2 đợt nuôi lợn thịt, trên đệm lót sinh học, mô hình tăng thêm lợi nhuận trên dưới 20% so với phương pháp nuôi heo truyền thống. Đặc biệt, cách làm và vận hành đệm sinh học không phức tạp, các hộ chăn nuôi ở quy mô lớn hay nhỏ đều áp dụng được.
Trong khuôn khổ của hội nghị, các đại biểu tham dự hội nghị đã đi tham quan thực tế tại mô hình nuôi lợn trên nền đệm lót sinh học của trang trại ông Đỗ Văn Tùng tại xã Hải Ninh, huyện Quảng Ninh.
Qua hội nghị, các đại biểu và người dân đều nhận thấy: sử dụng công nghệ đệm lót sinh học trong chăn nuôi sẽ tiết kiệm được đáng kể lượng nước (do hoàn toàn không phải tắm, rửa chuồng); lợn nuôi trên đệm lót sinh học tăng trọng tốt hơn, ít bị mắc bệnh và ít bị tái phát bệnh hơn so với lợn nuôi trên nền chuồng xi măng; tiết kiệm chi phí lao động, giảm các loại dịch bệnh như lở mồm long móng, tai xanh, tụ huyết trùng; chăn nuôi trên đệm lót sinh học còn giúp giữ ấm cho lợn vào mùa đông do trong quá trình phân hủy chất thải các vi sinh vật này tạo ra nhiệt độ tương đối cao; ứng dụng đệm lót sinh học là một giải pháp tối ưu giải quyết tận gốc việc xử lý chất thải khí (khí độc) hiệu quả hơn hẳn so với việc xử lý chất thải hàng ngày theo phương pháp truyền thống hoặc sử dụng hầm biogas.
Trung Nghĩa
- Nghiệm thu đề tài khoa học: “Lịch sử ngành Kiểm tra Đảng tỉnh Quảng Bình từ năm 1948 đến năm 2013” (19/12/2014)
- Kết quả thanh tra về phương tiện đo nhóm 2 và an toàn bức xạ đối với các cơ sở sử dụng thiết bị x-quang y tế (05/12/2014)
- Thông báo của Sở Khoa học và Công nghệ về hàng hóa Thép làm cốt bê tông không phù hợp Quy chuẩn trên thị trường tỉnh Quảng Bình (03/12/2014)
- Nghiệm thu dự án: Xây dựng mô hình sản xuất phân hữu cơ vi sinh từ rơm rạ sau thu hoạch ngay trên đồng ruộng (26/11/2014)
- Điều tra thực trạng sốt xuất huyết dengue tại Quảng Bình và đề xuất giải pháp phòng chống (18/11/2014)
- Đánh giá tổng hợp chất lượng nước và đề xuất giải pháp xử lý nước tại các công trình cấp nước sinh hoạt nông thôn trên địa bàn tỉnh Quảng Bình (18/11/2014)
- Nghiên cứu, xây dựng Từ điển điện tử phương ngữ Bru Vân kiều – Việt (02/10/2014)
- Hội thảo khoa học “Dân tộc Chứt: Những cơ hội và thách thức trong phát triển (02/10/2014)
- Nghiên cứu hội chứng chuyển hóa trên bệnh nhân tăng huyết áp tại Bệnh viện Hữu nghị Việt Nam - Cu Ba Đồng Hới (23/09/2014)
- Kiểm tra đề tài: Nghiên cứu một số biện pháp kỹ thuật theo hệ thống canh tác lúa cải tiến (SRI) phù hợp với biến đổi khí hậu trong sản xuất lúa chất lượng tại Quảng Bình (22/09/2014)